chia-quye-su-dung-nha-dat

Khi vợ chồng ly hôn chia quyền sử dụng nhà đất thuê của nhà nước?

BRANDCO LAW FIRM – Quyền sử dụng đất là quyền tài sản đã được ghi nhận trong Bộ luật Dân sự. Tuy nhiên đối với nhà ở do thuê của Nhà nước, quyền sử dụng nhà thuê có được coi là một loại quyền về tài sản và là tài sản chung của vợ chồng? Cách chia các tài sản này như thế nào? Nghị định số 70/2001/NĐ-CP ngày 03/10/2011 của Chính phủ có một số quy định về vấn đề này.

Cụ thể, đối với quyền sử dụng đất mà vợ, chồng được Nhà nước cho thuê, sau khi kết hôn, quyền sử dụng đất mà cả vợ và chồng hoặc chỉ một bên vợ hoặc chồng được Nhà nước cho thuê là tài sản chung của vợ chồng; khi ly hôn, việc chia quyền sử dụng đất đó được thực hiện theo quy định tại Điều 25 Nghị định số 70/2001/NĐ-CP:

– Trong trường hợp vợ chồng đã trả tiền thuê đất hàng năm mà khi ly hôn, nếu cả hai bên đều có nhu cầu và có điều kiện trực tiếp sử dụng đất đó, thì việc chia quyền sử dụng đất được thực hiện theo quy định tại Điều 95 của Luật Hôn nhân và gia đình; các bên phải ký lại hợp đồng thuê đất với cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

– Trong trường hợp vợ chồng đã trả tiền thuê đất hàng năm mà khi ly hôn, nếu chỉ một bên có nhu cầu và có điều kiện trực tiếp sử dụng đất, thì bên đó được tiếp tục sử dụng và phải ký lại hợp đồng thuê đất với cơ quan nhà nước có thẩm quyền, nếu hợp đồng thuê đất trước đây do bên kia hoặc cả hai người đứng tên; nếu các bên đã đầu tư vào tài sản có trên đất, thì phải thanh toán cho bên kia một phần giá trị tài sản đã đầu tư trên đất mà người đó được hưởng vào thời điểm chia tài sản khi ly hôn, căn cứ vào tài sản và công sức đầu tư của bên kia, trừ trường hợp có thoả thuận khác.

– Trong trường hợp vợ, chồng đã trả tiền thuê đất cho cả thời gian thuê, thì khi ly hôn, các bên thoả thuận về việc sử dụng đất đó và thanh toán cho nhau phần tiền thuê đất đã nộp trong thời gian thuê đất còn lại.

Trong trường hợp một bên được tiếp tục sử dụng toàn bộ diện tích đất,  thì phải thanh toán cho bên kia một nửa số tiền thuê đất tương ứng với thời gian thuê đất còn lại, kể từ thời điểm chia tài sản khi ly hôn, trừ trường hợp có thoả thuận khác. Nếu các bên đã đầu tư vào tài sản có trên đất, thì bên tiếp tục thuê đất phải thanh toán cho bên kia một phần giá trị tài sản đã đầu tư trên đất vào thời điểm chia tài sản khi ly hôn, căn cứ vào tài sản và công sức đầu tư của bên kia, trừ trường hợp các bên có thoả thuận khác.

Đối với nhà ở thuê của Nhà nước, việc giải quyết quyền lợi của vợ chồng khi ly hôn đối với nhà ở do vợ hoặc chồng hoặc cả vợ và chồng được thuê của Nhà nước trước hoặc sau khi kết hôn, được thực hiện theo quy định tại Điều 28 Nghị định số 70/2001/NĐ-CP:

– Trong trường hợp hợp đồng thuê nhà ở vẫn còn thời hạn, thì các bên thoả thuận về việc tiếp tục thuê nhà ở đó; nếu các bên không thoả thuận được và cả hai bên đều có nhu cầu sử dụng, thì được Toà án giải quyết theo quy định tại Điều 95 của Luật Hôn nhân và gia đình.

Trong trường hợp vợ chồng đã nâng cấp, sửa chữa, cải tạo nhà thuê của Nhà nước hoặc xây dựng mới trên diện tích có nhà thuê của Nhà nước, thì khi ly hôn, việc chia quyền sử dụng nhà ở và phần diện tích nâng cấp, sửa chữa, cải tạo, xây dựng mới do các bên thoả thuận; nếu không thoả thuận được, thì được Toà án giải quyết theo quy định tại Điều 95 của Luật Hôn nhân và gia đình. Nếu chỉ một bên có nhu cầu sử dụng, thì bên sử dụng phải thanh toán cho bên kia phần giá trị quyền thuê nhà của Nhà nước và một phần giá trị nhà đã nâng cấp, cải tạo, sửa chữa, xây dựng mới mà bên đó được hưởng vào thời điểm chia tài sản khi ly hôn.

– Trong trường hợp vợ chồng đã được Nhà nước chuyển quyền sở hữu đối với nhà ở đó, thì việc chia nhà khi ly hôn được thực hiện theo quy định tại Điều 95 của Luật Hôn nhân và gia đình.

(Điều 95. Nguyên tắc chia tài sản khi ly hôn – Luật Hôn nhân và gia đình năm 2000:

1. Việc chia tài sản khi ly hôn do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết. Tài sản riêng của bên nào thì thuộc quyền sở hữu của bên đó.

2. Việc chia tài sản chung được giải quyết theo các nguyên tắc sau đây:

a) Tài sản chung của vợ chồng về nguyên tắc được chia đôi, nhưng có xem xét hoàn cảnh của mỗi bên, tình trạng tài sản, công sức đóng góp của mỗi bên vào việc tạo lập, duy trì, phát triển tài sản này. Lao động của vợ, chồng trong gia đình được coi như lao động có thu nhập;

b) Bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của vợ, con chưa thành niên hoặc đã thành niên bị tàn tật, mất năng lực hành vi dân sự, không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình;

c) Bảo vệ lợi ích chính đáng của mỗi bên trong sản xuất, kinh doanh và nghề nghiệp để các bên có điều kiện tiếp tục lao động tạo thu nhập;

d) Tài sản chung của vợ chồng được chia bằng hiện vật hoặc theo giá trị; bên nào nhận phần tài sản bằng hiện vật có giá trị lớn hơn phần mình được hưởng thì phải thanh toán cho bên kia phần giá trị chênh lệch.

3. Việc thanh toán nghĩa vụ chung về tài sản của vợ, chồng do vợ, chồng thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết).

 

BRANDCO LAW FIRM – Hãng Luật Brandco được thành lập bởi các luật sư, luật gia giỏi chuyên môn và giàu kinh nghiệm, với phương châm hoạt động thể hiện trong slogan của công ty: “Brandco – Khởi nguồn thành công!” Công ty luật Brandco luôn tự hào là nhà cung cấp các dịch vụ tư vấn pháp luật trực tuyến chuyên nghiệp tại Việt Nam.

Đăng ký Fanpage https://www.facebook.com/BrandcoLawFirm để nhận bản tin tư vấn Luật, tư vấn tài chính kế toán, tư vấn thuế, tư vấn hôn nhân gia đình, sở hữu trí tuệ…

Fanpage tư vấn hôn nhân và gia đình https://www.facebook.com/luatsutuvanhonnhangiadinh các thông tin về ly hôn, chia tài sản, pháp luật về ly hôn….

Trụ sở: Phòng 1201, Tòa nhà N2D, Khu đô thị Trung Hòa – Nhân Chính – Hà Nội. Tel: 043.5563488 – 043.5563489 – Hotline: 096.228.4646
Chi nhánh: Số 4A, Phố Phạm Bá Trực, phường Quang Trung, Quận Hồng Bàng, Thành Phố Hải Phòng. Tel: 0313. 53.00.16 – Hotline: 096.228.4646

Hỏi: có nên mua két chống cháy Hàn Quốc không?

Két sắt hiện nay đã trở thành vật dụng quen thuộc được nhiều người sử dụng ở công ty, cơ quan, hay tại nhà. Với nhiều thương hiệu được bày bán người dùng đang gặp nhiều khó khăn khi mua những sản phẩm này. Những câu hỏi như có nên mua két sắt Hàn Quốc không? đã trở thành chủ đề được nhiều người quan tâm.
Có nên mua két sắt Hàn Quốc không?
Những chiếc két sắt Hàn Quốc đã không còn quá xa lạ với người tiêu dùng Việt Nam. Trên thị trường có rất nhiều thương hiệu két sắt từ các nước khác nhau và cả những thương hiệu của két sắt Việt. Vì điều này mà nhiều người vẫn băn khoăn có nên mua két sắt Hàn Quốc không? Với những ưu điểm vượt trội của những chiếc két sắt Hàn Quốc, chúng tôi khuyên các bạn nên mua những sản phẩm này.

Vì sao nên mua két sắt Hàn Quốc?
- Giá bán thấp: Những chiếc két sắt Hàn Quốc được biết đến với mức giá bán phải chăng, thích hợp với nhiều đối tượng khách hàng. Giá bán giao động từ 500.000-10.000.000 với tùy loại két sắt mini hay két sắt gia đình. Có những chiếc két sắt chống cháy, hay két sắt có độ an toàn cao có mức giá nhỉnh hơn. Với ưu điểm nổi bật về giá bán những chiếc két sắt Hàn Quốc đang dần chiếm được tình cảm của rất nhiều khách hàng.
- Chất lượng tốt: Có mức giá bán phải chăng nhưng những chiếc két sắt Hàn Quốc luôn chiếm được cảm tình của nhiều khách hàng vì chất lượng ổn định, đảm bảo. Được sản xuất theo tiêu chuẩn quốc tế với chất liệu đúc từ thép mạ kẽm, thép cứng, mang lại độ vững chắc và khả năng chịu lực tốt cho két sắt.

- Độ an toàn cao: Vì chất liệu đảm bảo, có thể chịu nhiệt tốt với những chiếc két sắt chống cháy, nên độ an toàn của két sắt Hàn Quốc cũng luôn được đảm bảo. Ngoài ra hệ thống khóa được lắp đặt cho két cũng luôn được tuân thủ theo tiêu chuẩn quốc tế, với độ bảo mật cao, tính an toàn gần như tuyệt đối. Có nhiều loại khóa để khách hàng có thể chọn lựa như: khóa cơ, khóa vân tay, khóa mật mã… tất cả đều được đảm bảo cao về độ an toàn.
- Kiểu dáng, màu sắc đa dạng: Màu sắc, kiểu dáng của những chiếc két sắt Hàn Quốc luôn là điểm mạnh so với những thương hiệu két sắt khác trên thị trường hiện nay. Kiểu dáng đa dạng với nhiều màu sắc khác nhau giúp bạn có nhiều sự lựa chọn phù hợp cho nội thất căn phòng, ngoài một vật bảo quản đồ thì cũng có thể là vật trang trí cho căn phòng thêm sinh động.
- Nhiều loại két sắt để bạn chọn lựa: Két sắt Hàn Quốc không chỉ có chất lượng đảm bảo, độ an toàn cao, giá cả hợp lý, đa dạng về kiểu dáng màu sắc mà còn có nhiều loại két như: két sắt mini, két sắt chống cháy, két sắt gia đình, két sắt khách sạn… để khách hàng lựa chọn thoải mái, phù hợp với mục đích sử dụng và điều kiện kinh tế.

Mua két sắt Hàn Quốc ở đâu?
Để mua được những chiếc két sắt Hàn Quốc chất lượng, chính hãng và uy tín thì bạn nên lựa chọn những cửa hàng chyên cung cấp két sắt Hàn Quốc như Công Ty TNHH TM Thiên Trường Phước. Với uy tín, thương hiệu trong nhiều năm, Trường Phước đã trở thành lựa chọn của nhiều khách hàng yêu thích két sắt Hàn Quốc.